JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA MAKAMU WA RAIS

HOTUBA YA MHESHIMIWA DKT. PHILIP ISDOR MPANGO,
MAKAMU WA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA WAKATI WA HAFLA NA JUMUIYA YA
WATANZANIA WANAOISHI NCHINI MAREKANLI.
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Mhe. Balozi Liberata R. Mulamula (Mb), Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki;

Waheshimiwa Mawaziri Mliopo

Bi. Marry Maganga, Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano
na Mazingira

Waheshimiwa Mabalozi:

Waheshimiwa - Viongozi na WanaJumuiya ya Watanzania hapa New
York

Ndugu Viongozi wengine mnaowakilisha Jumuiya mbalimbali za
Watanzania wanaoishi nchini Marekani,

Maafisa wa Ubalozi na Watumishi wote wa Serikali mliopo hapa,
Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA!

Awali ya yote napenda kutumia fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi
wa rehema na fadhili, kwa kutuwezesha kufika siku hii ya leo tukiwa na afya
njema. Nawaletea salamu za upendo kutoka nyumbani Tanzania na hususan
kutoka kwa Mama yetu mpendwa, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Anawasalimu sana! Aidha, niwashukuru
wenyeji wetu kwa kunipatia fursa hii ya kukutana nanyi kwa mara ya kwanza,
ndugu zangu mnaoishi hapa Marekani, ili tuweze kufahamiana na kuzungumza
machache kuhusu nchi yetu.

Nichukue fursa hii pia, kutoa shukrani zangu kwa Mhe. Balozi Liberata Mulamula
(Mb), Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki pamoja na
Timu yake ya Wizarani, kwa maandalizi mazuri ya ushiriki wangu katika Mkutano
huu wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa.

Kwa namna ya pekee kabisa, napenda kutumia fursa hii kuwashukuru Viongozi
wote wa Jumuiya za Watanzania hapa Marekani, na Diaspora wote wa Tanzania
ambao kwa niaba ya wenzenu wengi, mmeona mtenge muda wenu kuja
kutusalimia.



Viongozi na Ndugu zangu Diaspora,

Kama mnavyofahamu, nimekuja kikazi nchini Marekani ili nimwakilishe
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
katika Mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Pamoja na azma hiyo,
nimefurahi kupata fursa hii ya kula chakula cha jioni pamoja nanyi ili kuendelea,
kukuza na kuimarisha mahusiano katika jamii yetu ya Tanzania.

Nimefahamishwa kuwa wapo Watanzania wengi wanaoisha hapa Marekani katika
majimbo mbalimbali lakini wengi wetu hawapo katika umoja wenu huu. Napenda
kutoa wito kuwa ni vema mkaendelea kuwa pamoja huku ugenini, kwa kuwa siku
zote tunaamini kuwa Umoja ni Nguvu, Utengano ni Udhaifu!

Natambua kuwa miongoni mwenu, sehemu kubwa mlikuja nchini Marekani kwa
ajili ya kusaka fursa mbalimbali za kiuchumi, elimu na sababu nyinginezo. Wito
wangu kwenu nyote ni kuwahimiza muwe na tabia njema na mjiepushe na
vitendo vyovyote vya uvunjifu wa sheria mbalimbali. Mchanganyiko mkubwa wa
watu wa Mataifa mbalimbali hapa Marekani usije ukawafanya mkajisahau kuwa
mpo ugenini na mkaanza kukiuka misingi na desturi zetu ya Ustaarabu wa
Kitanzania.

Mchango wa Diaspora katika Uchumi wa Tanzania

Viongozi na Ndugu zangu Diaspora;

Napenda kutumia fursa hii kuwapongeza Diaspora wote wa Tanzania popote
Ulimwenguni, kwa namna mnavyounga mkono juhudi za Serikali katika kujiletea
maendeleo nyinyi wenyewe na kuchangia maendeleo ya huko nyumbani.
Nawapongeza kwa namna ambavyo mmekuwa mkikumbuka ndugu zenu waliopo
nyumbani Tanzania, kwa kuwatumia fedha, na hivyo kuzifanya fedha hizo
kuingia katika mzunguko wa uchumi wa Taifa letu.

Hivyo, pamoja na pongezi hizi, napenda kutumia fursa hii kuwakumbusha kuwa,
pindi mnapotuma fedha zenu nyumbani, basi tumieni mifumo rasmi ya utumaji
fedha. Nasema hivi kwa kuwa zipo taarifa kuwa, wengi wenu mnatuma fedha
kupitia watu binafsi ambao hawajasajiliwa kufanya shughuli hizo au kupitia
mifumo isiyo rasmi. Sasa mnapofanya hivyo, upo uwezekano wa fedha hizo
kutofika kwa usalama kwa watu mliowakusudia, na kitendo hicho hutunyima
fursa ya kutambua kwa usahihi mchango wenu kupitia fedha mnazotuma
nyumbani (Remittances).



Vilevile, napenda niwapongeze Diaspora wote wa Tanzania hapa Marekani na
popote Ulimwenguni, kwa kuwekeza katika hisa kupitia Makampuni ya
Uwekezaji ya huko nyumbani.

Nimeambiwa kuwa, kupitia UTT — AMIS pekee, hadi mwishoni mwa mwaka 2021
waliweza kuuza kwa Diaspora kiasi cha hisa zenye thamani ya Shilingi Bilioni
3.9. Si hayo tuu, hadi kufikia mwishoni mwa mwaka 2021, Diaspora wa Tanzania
kutoka nchi mbalimbali mliweza kununua nyumba nchini Tanzania, zenye
thamani ya Shilingi Bilioni 2.3 kupitia Mradi wa Shirika la Nyumba la Taifa na
Hamidu City Park, uliopo Kigamboni jijini Dar es Salaam.

Viongozi na Ndugu zangu Diaspora,

Vilevile, nawapongeza pia Diaspora wote wa Tanzania pote Ulimwenguni, kwa
kuratibu ziara mbalimbali za kitabibu, kutoa misaada ya vifaa tiba na vitabu
vyenye thamani ya zaidi ya Dola za Marekani milioni 700 kwa Tanzania Bara na
Zanzibar, kuanzia mwaka 2015 hadi 2022.

Hakika, hiyo ni mifano michache tuu inayoonesha mambo mengi mazuri
mnayofanya katika kuchangia maendeleo ya sekta mbalimbali nchini Tanzania.
Nawaomba muendelee na moyo huo na ninawahakikishia kuwa Serikali
inatambua na kuunga mkono juhudi zenu.

1. HALI YA UCHUMI
Ndugu zangu Diaspora,

Sote tunafahamu uchumi wa nchi nyingi Duniani ulitikiswa sana na janga la
UVIKO 19, Tanzania ikiwemo. Kabla ya athari za UVIKO 19, Pato la Taifa lilikuwa
linakua kwa wastani wa asilimia 6.5 kwa mwaka na baada ya athari hizo Pato la
Taifa lilishuka hadi kufika asilimia 4.8 mwaka 2020. Hata hivyo kwa sasa uchumi
unaendelea kuimarika na pato la Taifa lilifikia asilimia 4.9 mwaka 2021. Aidha,
mfumuko wa bei umeendelea kubaki katika kiwango kizuri cha tarakimu moja
(asilimia 4.6 mwezi Agosti, 2022). Thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola
ya Kimarekani imeendelea kuwa imara, pamoja na changamoto mbalimbali
ikipungua kwa asilimia ndogo sana. Katika kipindi cha mwezi Julai, 2022, dola
moja ya Marekani ilibadilishwa kwa wastani wa Shilingi 2,315.90 ikilinganishwa na
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wastani wa Shilingi 2,316.21 mwezi Agosti, 2022. Utulivu katika soko la fedha za
kigeni unatokana na kuimarishwa kwa usimamizi, utekelezaji wa sera thabiti za
bajeti na za fedha. Aidha, huduma mbalimbali za msingi zimeendelea
kuboreshwa, zikiwemo sekta za afya, elimu, maji na utalii.

Nina imani kuwa nyote mlifuatilia filamu yetu ya 7anzania Royal Tour. Napenda
kuwaarifu kuwa filamu hiyo imekuwa yenye mafanikio makubwa tangu tuizindue
nchini Marekani na baadaye Tanzania. Kwa namna ya pekee, napenda
kuwashukuru Mabalozi wa Tanzania waliopo nje ya nchi kwa jitihada zao katika
kuhakikisha kuwa Filamu hiyo inatafsiriwa katika lugha mbalimbali, ili iweze
kuufikisha ujumbe mzuri wa Utalii uliomo ndani ya filamu hiyo, kwa watu wengi
zaidi. Ni dhahiri kuwa, imetusaidia sana kuujulisha Ulimwengu mzima kuhusu
utajiri mkubwa wa Vivutio vya Utalii ambavyo nchi yetu imebarikiwa kuwa navyo.

Basi, itoshe tuu kuwahakikishia kuwa pamoja na jitihada za Serikali katika
kuimarisha uchumi wetu kupitia Sekta ya Utalii, Uzalishaji, Madini, Uvuvi na
nyinginezo, uchumi wetu umeendelea kuimarika siku hadi siku.

2. HALI YA SIASA NA USALAMA

Ndugu zangu Diaspora,

Kwa upande wa hali ya siasa, Tanzania iko shwari, salama na ina amani tele ya
kujivunia. Aidha, Serikali ya Awamu ya Sita imeendelea kujenga mshikamano wa
kitaifa kwa kuhakikisha kuwa Vyama vyote vya Siasa nchini Tanzania vinakaa
pamoja na kujadili kwa amani, uwazi na uhuru, masuala mbalimbali ili kuendelea
kukuza Demokrasia nchini Tanzania pamoja na tunu yetu ya Amani na usalama.

HITIMISHO
Waheshimiwa Viongozi na Ndugu zangu Diaspora,
Kabla sijahitimisha, napenda kutumia fursa hii kusisitiza yafuatayo:

Kwanza, muendelee kuchangia maendeleo ya Taifa kwa kuchangamkia fursa
mbalimbali za biashara na uwekezaji zinazopatikana nyumbani;

Pili, niwakumbushe mtumie mifumo rasmi ya kutuma fedha nchini Tanzania ili
fedha mnazotuma nyumbani (remittances) ziweze kuhesabika ipasavyo katika
Pato la Taifa (GDP);



Tatu, muendelee kushiriki katika kazi endelevu ya kutafuta wawekezaji wa
kuwekeza katika miradi mbalimbali inayoendelea nchini Tanzania, na mtusaidie
katika kuzitafutia masoko bidhaa mbalimbali zinazozalishwa Tanzania. Fursa
mtakazopata, mziwasilishe Ubalozini;

Nne, nhawaomba muwe mstari wa mbele katika kuvitangaza vivutio vya asili vya
Utalii vilivyopo Tanzania Bara na Zanzibar;

Tano, uendelee kushirikiana na Ubalozi wa Tanzania hapa Marekani na Serikali
yetu, katika kukuza na kuendeleza matumizi zaidi ya Lugha ya Kiswahili, kwa
kuanzisha Vituo Rasmi vya Ufundishaji wa Lugha ya Kiswahili, Utamaduni na
sanaa mbalimbali za Tanzania. Wakati wa shughuli na maisha yenu hapa
Marekani, mijitahidi pia kudumisha mila na desturi kwa kuvaa mavazi ya
Kitanzania, kufanya matamasha na maonesho ya utamaduni wa Mtanzania na
mambo mengine mazuri;

Tano, nawaasa nyote muendelee kuwa Mabalozi wazuri wenye kuitangaza vema
Tanzania na muhakikishe wakati wote wanafuata sheria na taratibu zilizowekwa
hapa nchini Marekani kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu zao mbalimbali.
Kumbukeni kuwa vitendo vyovyote vya uvunjifu wa Sheria za nchi hii, vitaharibu
heshima yenu binafsi na ya Tanzania kwa ujumla. Hivyo, nawaasa muepuke
kujihusisha na matendo ya kihalifu yakiwemo biashara haramu kama vile
madawa ya kulevya, ugaidi na mengineyo yatakayoharibu heshima ya Tanzania.

Sita, nawasihi kuendelea kushirikiana na Ubalozi wetu, ni vyema mkumbuke
kuwa Ubalozi sio kituo cha polisi; bali ni kituo cha kushughulikia masuala ya
Diaspora na pia kuwaunganisha Watanzania popote pale walipo kwa madhumuni
ya kuleta maendeleo ya ustawi wa jamii yetu.

Saba, nawaomba muendelee kuzikumbuka na kuzihudumia familia zenu zilizopo
nyumbani. Kwa kufanya hivyo mnashirikiana na Serikali katika kuendeleza na
kudumisha ustawi wa familia kwa faida ya Taifa letu.

Ndugu Wanadiaspora,

Mwisho kabisa napenda kuwahakikishia kuwa, Serikali ya Awamu ya Sita

inayoongozwa na Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania itaendelea kuwa mstari wa mbele katika kuleta mabadiliko yenye tija

kwenye jamii zetu na maendeleo ya nchi yetu kwa ujumla. Vilevile, naamini

kuwa kamwe hamtoacha kuwa karibu na nyumbani; na jitihada zenu zitaendelea
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kuleta yale mema mliyoyachuma wakati mkiwa huku ughaibuni. Kumbukeni
Tanzania itajengwa na Watanzania Wenyewe na ninyi tunawategemea sana
katika kuijenga Tanzania.

Mungu Aibariki Tanzania!
Mungu Awabariki Nyote!

Asanteni kwa kunisikiliza.



