
 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

 

HOTUBA YA MHESHIMIWA DKT. PHILIP ISDOR MPANGO,  
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Mhe. Balozi Liberata R. Mulamula (Mb), Waziri wa Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Afrika Mashariki; 
 

Waheshimiwa Mawaziri Mliopo 
 

Bi. Marry Maganga, Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano 

na Mazingira 
 

Waheshimiwa Mabalozi: 
 

Waheshimiwa - Viongozi na WanaJumuiya ya Watanzania hapa New 

York 
 

Ndugu Viongozi wengine mnaowakilisha Jumuiya mbalimbali za 

Watanzania wanaoishi nchini Marekani, 
 

Maafisa wa Ubalozi na Watumishi wote wa Serikali mliopo hapa, 

Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana, 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA! 

 

Awali ya yote napenda kutumia fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi 

wa rehema na fadhili, kwa kutuwezesha kufika siku hii ya leo tukiwa na afya 

njema. Nawaletea salamu za upendo kutoka nyumbani Tanzania na hususan 

kutoka kwa Mama yetu mpendwa, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Anawasalimu sana!  Aidha, niwashukuru 

wenyeji wetu kwa kunipatia fursa hii ya kukutana nanyi kwa mara ya kwanza, 

ndugu zangu mnaoishi hapa Marekani, ili tuweze kufahamiana na kuzungumza 

machache kuhusu nchi yetu.  
 

Nichukue fursa hii pia, kutoa shukrani zangu kwa Mhe. Balozi Liberata Mulamula 

(Mb), Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki pamoja na 

Timu yake ya Wizarani, kwa maandalizi mazuri ya ushiriki wangu katika Mkutano 

huu wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. 
 

Kwa namna ya pekee kabisa, napenda kutumia fursa hii kuwashukuru Viongozi 

wote wa Jumuiya za Watanzania hapa Marekani, na Diaspora wote wa Tanzania 

ambao kwa niaba ya wenzenu wengi, mmeona mtenge muda wenu kuja 

kutusalimia. 
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Viongozi na Ndugu zangu Diaspora,  
 

Kama mnavyofahamu, nimekuja kikazi nchini Marekani ili nimwakilishe 

Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

katika Mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Pamoja na azma hiyo, 

nimefurahi kupata fursa hii ya kula chakula cha jioni pamoja nanyi ili kuendelea, 

kukuza na kuimarisha mahusiano katika jamii yetu ya Tanzania. 
 

Nimefahamishwa kuwa wapo Watanzania wengi wanaoisha hapa Marekani katika 

majimbo mbalimbali lakini wengi wetu hawapo katika umoja wenu huu. Napenda 

kutoa wito kuwa ni vema mkaendelea kuwa pamoja huku ugenini, kwa kuwa siku 

zote tunaamini kuwa Umoja ni Nguvu, Utengano ni Udhaifu!  
 

Natambua kuwa miongoni mwenu, sehemu kubwa mlikuja nchini Marekani kwa 

ajili ya kusaka fursa mbalimbali za kiuchumi, elimu na sababu nyinginezo. Wito 

wangu kwenu nyote ni kuwahimiza muwe na tabia njema na mjiepushe na 

vitendo vyovyote vya uvunjifu wa sheria mbalimbali. Mchanganyiko mkubwa wa 

watu wa Mataifa mbalimbali hapa Marekani usije ukawafanya mkajisahau kuwa 

mpo ugenini na mkaanza kukiuka misingi na desturi zetu ya Ustaarabu wa 

Kitanzania. 

 

Mchango wa Diaspora katika Uchumi wa Tanzania 
 

Viongozi na Ndugu zangu Diaspora; 
 

Napenda kutumia fursa hii kuwapongeza Diaspora wote wa Tanzania popote 

Ulimwenguni, kwa namna mnavyounga mkono juhudi za Serikali katika kujiletea 

maendeleo nyinyi wenyewe na kuchangia maendeleo ya huko nyumbani. 

Nawapongeza kwa namna ambavyo mmekuwa mkikumbuka ndugu zenu waliopo 

nyumbani Tanzania, kwa kuwatumia fedha, na hivyo kuzifanya fedha hizo 

kuingia katika mzunguko wa uchumi wa Taifa letu.  
 

Hivyo, pamoja na pongezi hizi, napenda kutumia fursa hii kuwakumbusha kuwa, 

pindi mnapotuma fedha zenu nyumbani, basi tumieni mifumo rasmi ya utumaji 

fedha. Nasema hivi kwa kuwa zipo taarifa kuwa, wengi wenu mnatuma fedha 

kupitia watu binafsi ambao hawajasajiliwa kufanya shughuli hizo au kupitia 

mifumo isiyo rasmi. Sasa mnapofanya hivyo, upo uwezekano wa fedha hizo 

kutofika kwa usalama kwa watu mliowakusudia, na kitendo hicho hutunyima 

fursa ya kutambua kwa usahihi mchango wenu kupitia fedha mnazotuma 

nyumbani (Remittances). 
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Vilevile, napenda niwapongeze Diaspora wote wa Tanzania hapa Marekani na 

popote Ulimwenguni, kwa kuwekeza katika hisa kupitia Makampuni ya 

Uwekezaji ya huko nyumbani.  
 

Nimeambiwa kuwa, kupitia UTT – AMIS pekee, hadi mwishoni mwa mwaka 2021 

waliweza kuuza kwa Diaspora kiasi cha hisa zenye thamani ya Shilingi Bilioni 

3.9. Si hayo tuu, hadi kufikia mwishoni mwa mwaka 2021, Diaspora wa Tanzania 

kutoka nchi mbalimbali mliweza kununua nyumba nchini Tanzania, zenye 

thamani ya Shilingi Bilioni 2.3 kupitia Mradi wa Shirika la Nyumba la Taifa na 

Hamidu City Park, uliopo Kigamboni jijini Dar es Salaam. 

 

Viongozi na Ndugu zangu Diaspora,  
 

Vilevile, nawapongeza pia Diaspora wote wa Tanzania pote Ulimwenguni, kwa 

kuratibu ziara mbalimbali za kitabibu, kutoa misaada ya vifaa tiba na vitabu 

vyenye thamani ya zaidi ya Dola za Marekani milioni 700 kwa Tanzania Bara na 

Zanzibar, kuanzia mwaka 2015 hadi 2022.  
 

Hakika, hiyo ni mifano michache tuu inayoonesha mambo mengi mazuri 

mnayofanya katika kuchangia maendeleo ya sekta mbalimbali nchini Tanzania. 

Nawaomba muendelee na moyo huo na ninawahakikishia kuwa Serikali 

inatambua na kuunga mkono juhudi zenu.  

 

1. HALI YA UCHUMI   

 

Ndugu zangu Diaspora,  

 

Sote tunafahamu uchumi wa nchi nyingi Duniani ulitikiswa sana na janga la 

UVIKO 19, Tanzania ikiwemo. Kabla ya athari za UVIKO 19, Pato la Taifa lilikuwa 

linakua kwa wastani wa asilimia 6.5 kwa mwaka na baada ya athari hizo Pato la 

Taifa lilishuka hadi kufika asilimia 4.8 mwaka 2020. Hata hivyo kwa sasa uchumi 

unaendelea kuimarika na pato la Taifa lilifikia asilimia 4.9 mwaka 2021. Aidha, 

mfumuko wa bei umeendelea kubaki katika kiwango kizuri cha tarakimu moja 

(asilimia 4.6 mwezi Agosti, 2022). Thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola 

ya Kimarekani imeendelea kuwa imara, pamoja na changamoto mbalimbali 

ikipungua kwa asilimia ndogo sana. Katika kipindi cha mwezi Julai, 2022, dola 

moja ya Marekani ilibadilishwa kwa wastani wa Shilingi 2,315.90 ikilinganishwa na 
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wastani wa Shilingi 2,316.21 mwezi Agosti, 2022. Utulivu katika soko la fedha za 

kigeni unatokana na kuimarishwa kwa usimamizi, utekelezaji wa sera thabiti za 

bajeti na za fedha. Aidha, huduma mbalimbali za msingi zimeendelea 

kuboreshwa, zikiwemo sekta za afya, elimu, maji na utalii.  

 

Nina imani kuwa nyote mlifuatilia filamu yetu ya Tanzania Royal Tour. Napenda 

kuwaarifu kuwa filamu hiyo imekuwa yenye mafanikio makubwa tangu tuizindue 

nchini Marekani na baadaye Tanzania. Kwa namna ya pekee, napenda 

kuwashukuru Mabalozi wa Tanzania waliopo nje ya nchi kwa jitihada zao katika 

kuhakikisha kuwa Filamu hiyo inatafsiriwa katika lugha mbalimbali, ili iweze 

kuufikisha ujumbe mzuri wa Utalii uliomo ndani ya filamu hiyo, kwa watu wengi 

zaidi. Ni dhahiri kuwa, imetusaidia sana kuujulisha Ulimwengu mzima kuhusu 

utajiri mkubwa wa Vivutio vya Utalii ambavyo nchi yetu imebarikiwa kuwa navyo. 
 

Basi, itoshe tuu kuwahakikishia kuwa pamoja na jitihada za Serikali katika 

kuimarisha uchumi wetu kupitia Sekta ya Utalii, Uzalishaji, Madini, Uvuvi na 

nyinginezo, uchumi wetu umeendelea kuimarika siku hadi siku. 

 

2. HALI YA SIASA NA USALAMA 

 

Ndugu zangu Diaspora,  

Kwa upande wa hali ya siasa, Tanzania iko shwari, salama na ina amani tele ya 

kujivunia. Aidha, Serikali ya Awamu ya Sita imeendelea kujenga mshikamano wa 

kitaifa kwa kuhakikisha kuwa Vyama vyote vya Siasa nchini Tanzania vinakaa 

pamoja na kujadili kwa amani, uwazi na uhuru, masuala mbalimbali ili kuendelea 

kukuza Demokrasia nchini Tanzania pamoja na tunu yetu ya Amani na usalama. 
 

HITIMISHO 
 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu zangu Diaspora, 
 

Kabla sijahitimisha, napenda kutumia fursa hii kusisitiza yafuatayo: 
 

Kwanza, muendelee kuchangia maendeleo ya Taifa kwa kuchangamkia fursa 

mbalimbali za biashara na uwekezaji zinazopatikana nyumbani; 
 

Pili, niwakumbushe mtumie mifumo rasmi ya kutuma fedha nchini Tanzania ili 

fedha mnazotuma nyumbani (remittances) ziweze kuhesabika ipasavyo katika 

Pato la Taifa (GDP); 
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Tatu, muendelee kushiriki katika kazi endelevu ya kutafuta wawekezaji wa 

kuwekeza katika miradi mbalimbali inayoendelea nchini Tanzania, na mtusaidie 

katika kuzitafutia masoko bidhaa mbalimbali zinazozalishwa Tanzania. Fursa 

mtakazopata, mziwasilishe Ubalozini; 
 

Nne, nawaomba muwe mstari wa mbele katika kuvitangaza vivutio vya asili vya 

Utalii vilivyopo Tanzania Bara na Zanzibar;  
 

Tano, uendelee kushirikiana na Ubalozi wa Tanzania hapa Marekani na Serikali 

yetu, katika kukuza na kuendeleza matumizi zaidi ya Lugha ya Kiswahili, kwa 

kuanzisha Vituo Rasmi vya Ufundishaji wa Lugha ya Kiswahili, Utamaduni na 

sanaa mbalimbali za Tanzania. Wakati wa shughuli na maisha yenu hapa 

Marekani, mjitahidi pia kudumisha mila na desturi kwa kuvaa mavazi ya 

Kitanzania, kufanya matamasha na maonesho ya utamaduni wa Mtanzania na 

mambo mengine mazuri;  
 

Tano, nawaasa nyote muendelee kuwa Mabalozi wazuri wenye kuitangaza vema 

Tanzania na muhakikishe wakati wote wanafuata sheria na taratibu zilizowekwa 

hapa nchini Marekani kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu zao mbalimbali. 

Kumbukeni kuwa vitendo vyovyote vya uvunjifu wa Sheria za nchi hii, vitaharibu 

heshima yenu binafsi na ya Tanzania kwa ujumla. Hivyo, nawaasa muepuke 

kujihusisha na matendo ya kihalifu yakiwemo biashara haramu kama vile 

madawa ya kulevya, ugaidi na mengineyo yatakayoharibu heshima ya  Tanzania. 
 

Sita, nawasihi kuendelea kushirikiana na Ubalozi wetu, ni vyema mkumbuke 

kuwa Ubalozi sio kituo cha polisi; bali ni kituo cha kushughulikia masuala ya 

Diaspora na pia kuwaunganisha Watanzania popote pale walipo kwa madhumuni 

ya kuleta maendeleo ya ustawi wa jamii yetu.  

Saba, nawaomba muendelee kuzikumbuka na kuzihudumia familia zenu zilizopo 

nyumbani. Kwa kufanya hivyo mnashirikiana na Serikali katika kuendeleza na 

kudumisha ustawi wa familia kwa faida ya Taifa letu. 

 

Ndugu Wanadiaspora, 

Mwisho kabisa napenda kuwahakikishia kuwa, Serikali ya Awamu ya Sita 

inayoongozwa na Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania itaendelea kuwa mstari wa mbele katika kuleta mabadiliko yenye tija 

kwenye jamii zetu na maendeleo ya nchi yetu kwa ujumla.  Vilevile, naamini 

kuwa kamwe hamtoacha kuwa karibu na nyumbani; na jitihada zenu zitaendelea 
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kuleta yale mema mliyoyachuma wakati mkiwa huku ughaibuni. Kumbukeni 

Tanzania itajengwa na Watanzania Wenyewe na ninyi tunawategemea sana 

katika kuijenga Tanzania. 

 

 

 

Mungu Aibariki Tanzania! 
 

Mungu Awabariki Nyote! 
 

Asanteni kwa kunisikiliza. 

 


